Viet Nam Developer go here :D (anh em Việt Nam điểm danh :D) (Part 1)

Chắc chỗ bác người ta quản lý dễ :wink: nhưng thế cũng tốt đỡ mệt đầu :smiley:

Em cảm ơn bác. Em chỉ có mỗi nguồn thu admob từ ngước ngoài thôi ạ (99%). Nếu đăng ký bình thường theo mẫu ở trên thì phải nộp thêm thuế môn bài hàng năm đó bác.

99% thì vẫn phải thống kê bạn ạ, mình cũng như bạn mà vẫn phải làm chuẩn chỉnh để tránh về sau có thanh tra kiểm tra của tổng cục thuế hay chi cục thuế của tỉnh hay thành phố họ kiểm tra. Không có thuế môn bài đâu bạn ơi họ xếp vào mục cá nhân kinh doanh Thương mại điện tử (Mã chương MC 757) mà. Đây có phải là bạn lên sở kế hoạch và đầu tư thành lập công ty và có con dấu đàng hoàng đâu mà cần nộp thuế môn bài. Mình kinh doanh dựa trên một thằng khác mà - TMĐT.

Với lại do kê giờ bạn mới kê khai thì họ tính kê khai chậm nhé, nếu mà vài năm rồi mới kê khai thì nộp phạt kê khai chậm khoảng hơn 2M nữa thôi. Cố gắng xử lý vụ này xong cho nhẹ đầu bạn ạ.

Vâng, em lên kê khai mà bác, chủ yếu em thấy có nhiều bác thấy bảo chỉ kê khai thuế mà không cần phải đăng ký theo cái mẫu hộ kinh doanh như bên thuế bảo trong ảnh nên em băn khoăn quá chưa biết thế nào. Tờ khai trên là đăng ký Hộ Kinh doanh xong mình chọn mục Cá Nhân Kinh Doanh phải không bác?

Chuẩn rồi bạn. Thực chất mọi người đang làm Tự Doanh mà chứ không phải là đi Làm Thuê đơn thuần.

Vâng, em cảm ơn bác rất nhiều ạ. Trong quá trình làm, nếu có gì phát sinh em nhờ bác tư vấn bác nhé.
À, bác kê khai ở chi cục quận nào thế. Em khai ở quận Hà Đông.

Đúng là nếu không có tí phát sinh nào từ Việt Nam hoặc là Google đã xử lý phần đóng thuế của họ ở Việt Nam như các quốc gia khác rồi thì chắc chỉ cần MST cá nhân để nộp thuế TNCN bác ạ. Khổ nỗi là họ ltừ trước giờ lại không có làm điều này và đặt văn phòng ở Việt Nam nên là mình phải xử lý cái này. Chứ bên thuế cũng muốn Google làm giúp vụ thu giúp thuế lắm chứ. Đỡ phải xử lý nhiều mà lại nhẹ nhàng, lại còn không lo việc thất thu.

Mình ở khu vực khác nhưng bạn có thể tham khảo thông tin ở Quận Long Biên: http://chicucthue.longbien.gov.vn/tin-tuc/-/asset_publisher/G2LxI10XHfM2/content/huong-dan-ang-ky-ke-khai-va-nop-thue-oi-voi-ca-nhan-co-hoat-ong-kinh-doanh-thuong-mai-ien-tu

Vâng, em cảm ơn bác rất nhiều.

Thu nhập ở nước ngoài thì vẫn áp đủ 7% nhé.

Mới có thông tư mới à bác. Mấy tháng trước còn thu 2% nước ngoài, 7% VN. Giờ báo đăng tin toàn thu đều 7%

Mình mới nộp xong vẫn thế. 2% TNCN. 7% VN. Còn bị áp tất cả 7% là do không chứng minh được Việt Nam. Còn đi áp 7% tất cả không cần biết VN hay nước ngoài thì là thuế chồng thuế à, vậy thì quá vô lý. Đã có thấy thông tư gì thay đổi cái này đâu.

Giờ làm sao chứng minh được thu nhập đến từ nước ngoài nhỉ? Data Report cách đây hơn 3 năm bị xóa hết rồi thì phải.

Mình thống kê trên Admob theo quốc gia vẫn được từ 2015 bạn ạ. Data report xóa thì bạn có thể làm được mà. Cả in-app purchase mình cũng thống kê lại hết.

Có điều hơi bất cập ở điểm này nhưng còn hơn bị áp thuế tất cả 7%. Ví dụ bạn hay mình kiếm được 300$, nhưng mà cuối tháng Admob tổng kết và trừ invalid ví dụ trừ không hợp lệ ở Việt Nam là 20$ chẳng hạn thì đến lúc thống kê doanh thu phát sinh ở Việt Nam mình vẫn phải đóng thuế cho 20$ bị trừ này là 7% (2% TNCN + 5% GTGT) và vấn đề tỉ giá tại thời điểm truy vấn tạo data report chịu thiệt tí nhưng đỡ hơn bị áp tất cả 7%. Nó chỉ điên mỗi cái đó thôi không xác định được trừ hợp lệ quốc gia nào, bạn nào doanh thu chủ yếu ở Việt Nam thì cũng cố mà đành chịu. Cái này thống kê ra để cho bên thuế họ hiểu qua vấn đề thôi.

các bác đọc tin này https://genk.vn/co-gai-ha-noi-sinh-nam-1992-thu-nhap-330-ty-dong-nam-nho-viet-phan-mem-cho-google-play-va-app-store-nop-thue-hon-23-ty-dong-20210125101422157.chn?fbclid=IwAR3buKufAa4mETkWE0i4JlsMTwFol8khBJiytWQN7sdsZrOQ9V_WFrXeJ18
các bác trong báo đều bị thu ước tính 7%. Có bác doanh thu chủ yếu từ Apple store (chắc chủ yếu doanh thu từ nước ngoài) vẫn bị thu 7%. Bị thu 7% như này thì bất hợp lí quá

Có nhiều người đi nộp và người thu có biết luật 7% nó rõ ràng thế nào đâu hả bạn. Thứ 2 là đừng tin báo quá, có nhiều nhà báo có biết mù gì đâu viết bài thì cứ viết thôi, báo chí không đại diện cho pháp luật nhé, bạn cứ đọc bài ở chi cục long biên hoặc là lên các trang kế toán nhé, đó mới là nguồn chuẩn. Còn hôm trước chỉ có bài là một cá nhân nộp 23 tỉ thì bọn báo chí chả qua cứ nhân 7% ra 330M rồi viết bài thôi. Làm gì có chuyện bên thuế tung thông tin thế chuẩn chỉnh ra ngoài, họ không được phép trừ trường hợp bị cưỡng chế truy thu.

Đừng sợ hãi làm gì, bạn cứ theo luật mà làm, cứ thế này đi nộp người ta hô 7% ko cần quan tâm là Việt Nam hay không bạn cứ nhắm mắt cho qua à, thậm chí người thu thuế còn không biết rõ ràng chứ đừng nói người nộp.

Hi các bác,

Tình hình là app mình bị dính policy của admob tên là “Modified ad behavior”
“publishers are not permitted to alter the behavior or targeting of google ads. This includes implementing the Adsense ad code in a “floating box script”, or altering the ad-targeting using hidden keywords or IFRAMES”

App mình cơ bản load interstitial ads tại main menu và show ads khi kết thúc màn chơi, rất bình thường thôi nhưng lại bị dính policy này, request review mấy lần rồi vẫn ko được chấp nhận.
Có bác nào bị dính cái này chưa cho mình xin cách khắc phục với.

Thanks các bác trước

App mình unpublish đã mấy năm, mà tự dưng thấy báo đỏ Admob, có cần phải update ko các bác nhỉ?

Bị dính giống mình ko hay bị trường hợp khác.
Thường app unpublish mình remove luôn ads units đó, mình nghĩ chắc phải update cho nó hết đỏ cho chắc

Cập nhật tình hình của mình cho các bạn rút kinh nghiệm.
Sau vài lần review ko được chấp nhận mình đã request review và khẳng định mình ko vi phạm thì rốt cuộc đã được chấp nhận :smiley: